Những thông tin an toàn bổ ích

Thừa kế cổ phần công ty có phải đóng thuế không?

Thừa kế là hành động chuyển giao giá trị, quyền sử dụng, sở hữu tài sản của người đã chết cho người nhận còn sống. Di sản thừa kế rất đa dạng, trong đó có cả cổ phần công ty của người đã khuất. Vậy khi thừa kế cổ phần công ty có phải đóng thuế không? Nếu đóng thì bao nhiêu? Cùng tìm hiểu trong các nội dung sau đây nhé.

Thừa kế cổ phần công ty có phải đóng thuế không?

Căn cứ Khoản 9 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC, cá nhân nhận được thừa kế cổ phần công ty bắt buộc đóng thuế thu nhập cá nhân theo quy định Luật Doanh nghiệp. Ngay khi có thông tin nhận thừa kế, người nhận cần làm thủ tục kê khai và nộp thuế TNCN.

Cách tính thuế TNCN theo Điều 16 Thông tư 111/2013/TT-BTC là:

Thuế thu nhập cá nhân phải nộp = Thu nhập tính thuế x Thuế suất 10%

Trong đó:

  • Thuế suất: 10%.
  • Thu nhập tính thuế: được quy định ở Điểm a Khoản 1 Điều 16 Thông tư 111/2013/TT-BTC như sau:
    • Đối với tài sản thừa kế là chứng khoán giao dịch trên Sở Giao dịch chứng khoán, thu nhập tính thuế chính là giá trị của chứng khoán được căn cứ vào giá tham chiếu ngay thời điểm đăng ký quyền sở hữu chứng khoán.
    • Đối với tài sản thừa kế là chứng khoán không thuộc trường hợp trên, thu nhập tính thuế chính là giá trị của chứng khoán được căn cứ vào giá trị sổ sách kế toán tại thời điểm lập báo cáo tài chính mới nhất.

Quy trình nhận thừa kế cổ phần công ty

Hồ sơ khai nhận thừa kế cổ phần công ty

  • Di chúc hợp pháp.
  • Giấy chứng tử của người đã khuất.
  • Các giấy tờ chứng minh quan hệ gia đình, huyết thống.
  • Giấy chứng nhận góp vốn do công ty cấp cho cổ đông là người đã khuất; sổ đăng ký cổ đông.

Thủ tục khai nhận thừa kế cổ phần công ty

  • Bước 1: Chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ trên. Cần đem theo giấy tờ gốc để đối chiếu với bản sao.
  • Bước 2: Công chứng Văn bản khai nhận di sản. Đồng thời công chứng viên sẽ kiểm tra các tài liệu. Sẽ có 3 trường hợp xảy ra:
    • Hồ sơ đầy đủ: Công chứng viên thụ lý và ghi vào sổ công chứng;
    • Hồ sơ chưa đầy đủ: Công chứng viên yêu cầu bổ sung;
    • Hồ sơ không có cơ sở: Công chứng viên từ chối tiếp nhận hồ sơ, kèm theo lý do từ chối.
  • Bước 3: Khi hồ sơ hợp lệ, tổ chức hành nghề công chứng sẽ niêm yết công khai chúng ở trụ sở UBND cấp xã nơi thường trú của người đã khuất. Thời gian niêm yết là 15 ngày.
  • Bước 4: Khai nhận di sản thừa kế hoàn tất, người thừa kế cổ phần cần thông báo với công ty về việc hưởng tài sản đó..
  • Bước 5: Công ty tiến hành thủ tục “Thông báo thay đổi thông tin” tại Phòng Đăng ký kinh doanh.
    • Nếu là Công ty cổ phần, doanh nghiệp không cần thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp (trừ khi người nhận thừa kế là người nước ngoài).
    • Nếu là Công ty TNHH, doanh nghiệp bắt buộc làm hồ sơ thay đổi thành viên góp vốn trong thời hạn 10 ngày.

Như vậy sau khi tham khảo bài viết trên đây, bạn đã có lời giải chi tiết cho thắc mắc “Thừa kế cổ phần công ty có phải đóng thuế?”. Cùng với đó là hướng dẫn thủ tục nhận thừa kế cổ phần từ A – Z, hy vọng tất cả sẽ hữu ích với bạn nhé.

Antoanaz

Có thể bạn quan tâm